Huyết áp cao trên 140 mmHg, uống thuốc tây bị đỏ mặt, đau đầu phải làm sao?

Tôi 42 tuổi, là nam, bị huyết áp cao trên 140 mmHg đã 2 năm nay. Tôi đang uống thuốc tây vào buổi sáng. Huyết áp tuy không quá cao nhưng hay bị đỏ bừng mặt, đau đầu, khó chịu. Tôi muốn uống thêm thảo dược thì có được không ạ? Mong chuyên gia giải đáp giúp. Xin cảm ơn! (Nguyễn Trung Tính, Hà Nội).
Trả lời:

Chuyên gia trả lời: Huyết áp của anh không quá cao. Với chỉ số trên 140 mmHg là cao huyết áp độ 1. Anh uống thuốc tây vào buổi sáng, có dấu hiệu nóng bừng mặt và đau đầu thì nhiều khả năng là đang uống nhóm thuốc ức chế canxi, trên thị trường hay phổ biến là amlodipin. Nếu anh đang dùng thuốc amlodipin thì có thể gặp tác dụng phụ là giãn mạch, phù trước mào chày. Nếu đúng như thế thì anh có thể đổi sang nhóm thuốc khác như ức chế men chuyển, ức chế thụ thể AT1,...

Nếu anh uống thêm thảo dược thì quá tốt, vì sản phẩm này có nguồn gốc từ thảo dược, làm giảm huyết áp, giảm cholesterol, giãn mạch, chống kết vón tiểu cầu.

Chúc anh sức khỏe!

Chuyên gia Nguyễn Văn Quýnh tư vấn


Bình luận

2
Thông tin hữu ích

Thông tin hữu ích

Tư vấn Zalo Tư vấn Zalo
Tư vấn hotline Tư vấn hotline